Xem ngày dương lịch - Ngày 13/1 âm lịch (Nhâm Thìn) tốt hay xấu?
Ngày 3/2/2023 dương lịch (Thứ Sáu) là ngày 13/1/2023 âm lịch, tức ngày Nhâm Thìn - Chi khắc Can, Trực Mãn, Sao Quỷ, nạp âm Trường Lưu Thủy. Tổng hòa, đây là Ngày Cát với điểm trung bình 6.6/10 cho các việc quan trọng. Giờ Hoàng Đạo trong ngày: Dần, Thìn, Tỵ, Thân, Dậu, Hợi.
- Giờ
- Canh Tý
- Ngày 13
- Nhâm Thìn
- Tháng 1
- Giáp Dần
- Năm 2023
- Quý Mão
Ngày Nhâm Thìn có Trực Mãn (ngày đầy đủ, viên mãn nhưng dễ phát sinh thừa) nhưng gặp Sao Kim Quỹ hoàng đạo. Điểm trung bình 7 việc chính 6.6/10 nên đây là Ngày Cát, thuận lợi cho các việc quan trọng.
Tuổi Thân, Tý, Dậu hợp ngày; tuổi Tuất nên thận trọng (Lục Xung).
Ngày 3/2/2023 tốt hay xấu cho việc gì?
Ngày 3/2/2023 đạt 6.6/10 trung bình cho 7 việc chính: cao nhất là Khai trương - mở cửa hàng (8/10), thấp nhất là Kết bạn - gặp gỡ (4/10). Trực Mãn (ngày đầy đủ, viên mãn nhưng dễ phát sinh thừa) nhưng gặp Sao Kim Quỹ hoàng đạo nên điểm từng việc chênh nhau như bảng dưới.
-
4/10 Trung bình
Cưới hỏi - đính hôn hôm nay ở mức trung bình (4/10) nhờ hợp Ngày Hoàng Đạo, nhưng Trực Mãn và Sao Quỷ kéo giảm điểm.
Cách tính ngày tốt
- Trực Mãn Trực Mãn kỵ việc cưới hỏi - đính hôn. Ngày đầy đủ, viên mãn nhưng dễ phát sinh thừa.
- Sao Quỷ Sao Quỷ kỵ việc cưới hỏi - đính hôn. Hành Kim, thuộc nhóm sao xấu trong 28 Tú. Nên: An táng. Kỵ: Trăm sự đều kỵ ngoài chôn cất.
- Ngày Hoàng Đạo Ngày Hoàng Đạo, thuận lợi cho việc cưới hỏi - đính hôn. Mỗi ngày có 12 vị sao coi giữ theo giờ/ngày, chia 2 nhóm: Hoàng Đạo (6 sao tốt, chủ về may mắn, thuận lợi cho việc trọng đại) và Hắc Đạo (6 sao xấu, nên tránh khởi sự lớn).
-
8/10 Rất tốt
Khai trương - mở cửa hàng hôm nay ở mức rất tốt (8/10) nhờ hợp Trực Mãn và Ngày Hoàng Đạo, nhưng Sao Quỷ kéo giảm điểm.
Cách tính ngày tốt
- Trực Mãn Trực Mãn hợp việc khai trương - mở cửa hàng.
- Sao Quỷ Sao Quỷ kỵ việc khai trương - mở cửa hàng.
- Ngày Hoàng Đạo Ngày Hoàng Đạo, thuận lợi cho việc khai trương - mở cửa hàng.
-
5/10 Trung bình
Ký hợp đồng - giao ước hôm nay ở mức trung bình (5/10) nhờ hợp Ngày Hoàng Đạo, nhưng Sao Quỷ kéo giảm điểm.
Cách tính ngày tốt
- Trực Mãn Trực Mãn trung tính với việc ký hợp đồng - giao ước - không cộng cũng không trừ điểm.
- Sao Quỷ Sao Quỷ kỵ việc ký hợp đồng - giao ước.
- Ngày Hoàng Đạo Ngày Hoàng Đạo, thuận lợi cho việc ký hợp đồng - giao ước.
-
8/10 Rất tốt
Động thổ - khởi công hôm nay ở mức rất tốt (8/10) nhờ hợp Trực Mãn và Ngày Hoàng Đạo, nhưng Sao Quỷ kéo giảm điểm.
Cách tính ngày tốt
- Trực Mãn Trực Mãn hợp việc động thổ - khởi công.
- Sao Quỷ Sao Quỷ kỵ việc động thổ - khởi công.
- Ngày Hoàng Đạo Ngày Hoàng Đạo, thuận lợi cho việc động thổ - khởi công.
-
🏡 Nhập trạch - vào nhà mới5/10 Trung bình
Nhập trạch - vào nhà mới hôm nay ở mức trung bình (5/10) nhờ hợp Ngày Hoàng Đạo, nhưng Sao Quỷ kéo giảm điểm.
Cách tính ngày tốt
- Trực Mãn Trực Mãn trung tính với việc nhập trạch - vào nhà mới - không cộng cũng không trừ điểm.
- Sao Quỷ Sao Quỷ kỵ việc nhập trạch - vào nhà mới.
- Ngày Hoàng Đạo Ngày Hoàng Đạo, thuận lợi cho việc nhập trạch - vào nhà mới.
-
🚗 Mua xe - tậu xe8/10 Rất tốt
Mua xe - tậu xe hôm nay ở mức rất tốt (8/10) nhờ hợp Trực Mãn và Ngày Hoàng Đạo, nhưng Sao Quỷ kéo giảm điểm.
Cách tính ngày tốt
- Trực Mãn Trực Mãn hợp việc mua xe - tậu xe.
- Sao Quỷ Sao Quỷ kỵ việc mua xe - tậu xe.
- Ngày Hoàng Đạo Ngày Hoàng Đạo, thuận lợi cho việc mua xe - tậu xe.
-
8/10 Rất tốt
Xuất hành - đi xa hôm nay ở mức rất tốt (8/10) nhờ hợp Trực Mãn và Ngày Hoàng Đạo, nhưng Sao Quỷ kéo giảm điểm.
Cách tính ngày tốt
- Trực Mãn Trực Mãn hợp việc xuất hành - đi xa.
- Sao Quỷ Sao Quỷ kỵ việc xuất hành - đi xa.
- Ngày Hoàng Đạo Ngày Hoàng Đạo, thuận lợi cho việc xuất hành - đi xa.
Nếu ngày 3/2/2023 không hợp việc của bạn thì sao?
Ngày 3/2 tốt tổng thể nhưng không phải việc nào cũng thuận. Hai việc bị chấm thấp nhất hôm nay là kết bạn (4/10) và cưới hỏi (4/10). Có 2 cách hạ rủi ro mà vẫn giữ được lịch của bạn.
Không cần dời ngày vì 30 ngày quanh 3/2/2023 không có ngày nào điểm cao hơn 6.6/10 của hôm nay. Việc Khai trương - mở cửa hàng vẫn đạt 8/10 nên có thể đẩy sớm ngay trong ngày.
-
Coi việc vào giờ Hoàng Đạo trong chính ngày này. Khung Thìn (07h-09h) rơi đúng giờ hành chính nên dễ sắp xếp nhất cho việc buộc phải làm đúng ngày 3/2/2023. Bảng đủ 6 giờ Hoàng Đạo và 6 giờ Hắc Đạo nằm ngay mục kế tiếp.
-
Mượn tuổi hợp đứng chủ lễ. Tuổi Thân, Tý, Dậu hợp ngày Nhâm Thìn, nhờ người tuổi này thay mặt động thổ hoặc nhận lễ giúp giảm phần xung của gia chủ. Cách chọn người mượn tuổi xem tại hướng dẫn xem tuổi làm nhà.
Các cách trên dựa trên quy tắc lịch pháp truyền thống, mang tính tham khảo văn hóa - tín ngưỡng, không thay thế quyết định chuyên môn của bạn.
Giờ hoàng đạo ngày 3/2/2023 là những giờ nào?
Ngày Nhâm Thìn có 6 giờ Hoàng Đạo: Dần (03h-05h), Thìn (07h-09h), Tỵ (09h-11h), Thân (15h-17h), Dậu (17h-19h), Hợi (21h-23h). Khung dễ sắp xếp nhất trong giờ hành chính là Thìn (07h-09h), còn 6 khung Hắc Đạo nên né khi ký kết hoặc xuất hành.
6 giờ Hoàng Đạo và 6 giờ Hắc Đạo ngày Nhâm Thìn
Trong 12 khung giờ của ngày Nhâm Thìn, 6 khung thuộc Hoàng Đạo và 6 khung thuộc Hắc Đạo. Việc cần chắc chắn nên đặt vào khung Hoàng Đạo; việc buộc làm trong giờ Hắc Đạo thì rút ngắn thời gian và tránh khởi sự đúng đầu giờ.
Giờ Hoàng đạo
- Dần (03h-05h)
- Thìn (07h-09h)
- Tỵ (09h-11h)
- Thân (15h-17h)
- Dậu (17h-19h)
- Hợi (21h-23h)
Giờ Hắc đạo
- Tý (23h-01h)
- Sửu (01h-03h)
- Mão (05h-07h)
- Ngọ (11h-13h)
- Mùi (13h-15h)
- Tuất (19h-21h)
Tuổi nào hợp, tuổi nào xung ngày Nhâm Thìn?
Cá nhân hóaTuổi Thân, Tý, Dậu hợp ngày Nhâm Thìn nhờ quan hệ tam hợp - lục hợp với chi Thìn, còn tuổi Tuất, Mão xung khắc nên lùi việc lớn sang ngày khác. Thứ tự 12 tuổi bên dưới xếp từ tuổi Tý (Tam Hợp) trở xuống, luận giải từng tuổi xem tại tử vi hằng ngày 12 con giáp.
Tử vi mang tính tham khảo tín ngưỡng dân gian.
Tam Hợp - tài lộc tình duyên đồng hành
Tam Hợp - vận khí đại cát, hợp khởi sự lớn
Lục Hợp - hợp tác đối tác thuận lợi
Bình hoà - duy trì routine thường ngày
Bình hoà - phù hợp việc cũ, không khởi sự
Bình hoà - phù hợp việc cũ, không khởi sự
Bình hoà - phù hợp việc cũ, không khởi sự
Bình hoà - phù hợp việc cũ, không khởi sự
Bình hoà - phù hợp việc cũ, không khởi sự
Tương Hại - tiến độ chậm, kiên trì
Tự Hình - kiểm soát cảm xúc
Lục Xung - cẩn thận tài chính, lái xe
Ngày 3/2/2023 nên làm gì theo từng ngành nghề?
Trực Mãn (ngày đầy đủ, viên mãn nhưng dễ phát sinh thừa) chi phối ngày 3/2/2023 nên mỗi nghề có đầu việc nên đẩy và nên hoãn khác nhau. Nhóm Văn phòng / Công sở hợp Tổ chức team building. Nhóm Kinh doanh / Buôn bán hợp Tổ chức khuyến mãi nhưng nên tránh Cho khách công nợ lớn.
Lời khuyên mang tính tham khảo, không thay thế quyết định chuyên môn.
Văn phòng / Công sở
Nên Tổ chức team building, Ăn liên hoan. Tránh Xin tăng lương. Giờ tốt: Buổi sáng đầu giờ làm việc - não bộ minh mẫn, hợp họp hành quan trọng.
Kinh doanh / Buôn bán
Nên Tổ chức khuyến mãi, Tích trữ hàng cho mùa cao điểm. Tránh Cho khách công nợ lớn. Giờ tốt: Giờ "vàng" của ngày - khách hàng đông, giao dịch nhiều.
Xây dựng / BĐS
Nên Đổ trần, Hoàn thiện kết cấu chính. Tránh Đào móng. Giờ tốt: Sáng sớm tránh nắng gắt - hợp khởi công, đặt móng.
Học sinh / Sinh viên
Nên Hoàn thành bài tập lớn, Nộp luận văn. Tránh Bắt đầu môn mới. Giờ tốt: Sáng sớm cho việc học mới, đêm khuya cho ôn tập sâu.
Can Chi, Ngũ hành và Nạp Âm ngày Nhâm Thìn nói lên điều gì?
Ngày Nhâm Thìn có Thiên Can là Nhâm thuộc hành Thủy, Địa Chi là Thìn thuộc hành Thổ. Quan hệ Can - Chi: Chi khắc Can.
| Yếu tố | Chi tiết | Ý nghĩa thực tế |
|---|---|---|
| Thiên Can (Nhâm) | Thủy Dương | thông minh, linh động, bao la |
| Địa Chi (Thìn) | Thổ Dương · Con Rồng | 🐲 Con Rồng - biểu trưng đặc tính ngày. |
| Nạp Âm | Thủy · Trường Lưu Thủy | Nước chảy mạnh - mệnh Thủy của ngày Nhâm Thìn. |
| Tương sinh / khắc | Chi khắc Can | Ngày này nên lùi để quan sát - không phải lúc đi ngược chiều gió. |
| Màu hợp mệnh | Xanh dương Vàng đất | Hợp với hành Thủy - Thổ của ngày Nhâm Thìn - nên dùng để tăng vận khí. |
| Con số may mắn | 0, 1, 5, 6, 7, 8 | Dùng cho việc chọn số, biển số, sim điện thoại. |
Nhận xét tổng quan ngày 3/2/2023
Lịch âm ngày 3/2/2023 là 13/1, thuộc can chi Nhâm Thìn.
Trong Bát Tự, Nhâm thường gắn với trí tuệ uyển chuyển và khả năng nhìn xa. Thìn là Thổ Dương - biểu tượng Rồng, con vật thiêng duy nhất trong 12 con giáp. Môi trường không thuận - như bơi ngược dòng.
Tốt nhất chờ ngày khác cho việc quan trọng.
Trực Mãn chủ về đầy đủ, viên mãn - thuận cho việc thu hoạch, nhập kho, sum họp.
Tháng Giêng - tháng đầu Xuân, vạn vật sinh sôi. Người Việt còn nghỉ Tết, không khí tươi mới khắp nơi.
Đây là ngày cần đề phòng - nên dời các việc hệ trọng sang ngày khác có điềm tốt hơn.
Tuần chứa ngày 3/2/2023 có 2/7 ngày đạt mức Tốt trở lên, cao nhất là 30/1 (Mậu Tý, 9.4/10) - so cả tuần tại bảng điểm 7 ngày trong tuần.
Sự kiện - Tiết Đại Hàn
Ngày 3/2/2023 đang trong tiết Đại Hàn (20/1/2023 - 4/2/2023) - Rét đậm nhất - cuối Đông sắp sang Xuân.
Xem chi tiết tiết Đại Hàn →Chi tiết ngày 3/2/2023 - Can Chi, Nạp Âm, Hướng
Cần quy đổi một mốc khác sang ngày âm thì dùng công cụ đổi ngày âm dương, chẳng hạn khi tra ngày giỗ hay ngày sinh theo âm lịch.
Ngày Nhâm Thìn có nạp âm Trường Lưu Thủy (mệnh Thủy), hợp tuổi Thân, Tý, Dậu và khắc tuổi Tuất, Mão. Bảng dưới tra Can Chi, Nạp Âm từng cấp Ngày, Tháng, Năm.
| Ngày | Tháng | Năm |
|---|---|---|
| Nhâm Thìn | Giáp Dần | Quý Mão |
| Trường Lưu Thủy | Đại Khe Thủy | Kim Bạch Kim |
| Nước chảy mạnh | Nước khe lớn | Vàng pha bạc |
Ngày Nhâm Thìn - Chi khắc Can. Nạp âm Trường Lưu Thủy (Nước chảy mạnh).
Ngày Nhâm Thìn do Sao Quỷ (Dương (Dê)) và Trực Mãn chi phối, ngày đầy đủ, viên mãn nhưng dễ phát sinh thừa - đặc tính đầy đủ xem ở sao Quỷ trong 28 Tú.
Hỉ Thần: Chính Nam - Tài Thần: Chính Tây - Hạc Thần: Đông Nam (tránh)
Câu hỏi thường gặp về ngày 3/2/2023
Ngày tốt xấu trên lịch này được tính dựa trên gì?
Xem ngày tốt xấu có đáng tin không?
Ngày 3/2/2023 là ngày gì âm lịch?
Ngày 3/2/2023 là ngày tốt hay xấu?
Giờ hoàng đạo ngày 3/2/2023 là giờ nào?
Lịch âm dương là gì?
Tuổi nào hợp - khắc với ngày 3/2/2023?
Phát hiện thông tin chưa chính xác trong ngày này? Báo lỗi dữ liệu