Xem ngày dương lịch - Ngày 8/11 âm lịch (Mậu Ngọ) tốt hay xấu?
Ngày 5/12/2027 dương lịch (Chủ Nhật) là ngày 8/11/2027 âm lịch, tức ngày Mậu Ngọ - Chi sinh Can, Trực Phá, Sao Tinh, nạp âm Thiên Thượng Hỏa. Tổng hòa, đây là Ngày Đại Hung với điểm trung bình 3.0/10 cho các việc quan trọng. Giờ Hoàng Đạo trong ngày: Tý, Sửu, Mão, Ngọ, Thân, Dậu.
- Giờ
- Nhâm Tý
- Ngày 8
- Mậu Ngọ
- Tháng 11
- Nhâm Tý
- Năm 2027
- Đinh Mùi
Ngày Mậu Ngọ có Trực Phá (ngày phá hoại - đại hung, kỵ trăm sự) nhưng gặp Sao Tư Mệnh hoàng đạo. Điểm trung bình 7 việc chính chỉ 3.0/10 nên đây là Ngày Đại Hung, tránh hẳn cưới hỏi, khai trương, động thổ.
Tuổi Tuất, Dần, Mùi hợp ngày; tuổi Tý nên thận trọng (Lục Xung).
Ngày 5/12/2027 chỉ đạt 3.0/10 cho việc trọng đại. Có 2 ngày gần đây tốt hơn để thay thế, xem mục xử lý bên dưới.
Ngày 5/12/2027 tốt hay xấu cho việc gì?
Ngày 5/12/2027 đạt 3.0/10 trung bình cho 7 việc chính: cao nhất là Chữa bệnh (tham khảo) (6/10), thấp nhất là Kết bạn - gặp gỡ (2/10). Trực Phá (ngày phá hoại - đại hung, kỵ trăm sự) nhưng gặp Sao Tư Mệnh hoàng đạo nên điểm từng việc chênh nhau như bảng dưới.
-
3/10 Xấu
Cưới hỏi - đính hôn hôm nay ở mức xấu (3/10) nhờ hợp Ngày Hoàng Đạo, nhưng Trực Phá và Ngày Đại Hung kéo giảm điểm.
Cách tính ngày tốt
- Trực Phá Trực Phá kỵ việc cưới hỏi - đính hôn. Ngày phá hoại - đại hung, kỵ trăm sự.
- Sao Tinh Sao Tinh trung tính với việc cưới hỏi - đính hôn. Hành Nhật, thuộc nhóm sao xấu trong 28 Tú. Nên: Trồng cây. Kỵ: Cưới hỏi, an táng, xây nhà.
- Ngày Hoàng Đạo Ngày Hoàng Đạo, thuận lợi cho việc cưới hỏi - đính hôn. Mỗi ngày có 12 vị sao coi giữ theo giờ/ngày, chia 2 nhóm: Hoàng Đạo (6 sao tốt, chủ về may mắn, thuận lợi cho việc trọng đại) và Hắc Đạo (6 sao xấu, nên tránh khởi sự lớn).
- Ngày Đại Hung Nên tránh mọi việc quan trọng, không riêng việc này. Rơi vào Trực thuộc nhóm Đại Hung - mức xấu nhất trong 12 Trực, ảnh hưởng chung mọi việc, không riêng việc này.
-
3/10 Xấu
Khai trương - mở cửa hàng hôm nay ở mức xấu (3/10) nhờ hợp Ngày Hoàng Đạo, nhưng Trực Phá và Ngày Đại Hung kéo giảm điểm.
Cách tính ngày tốt
- Trực Phá Trực Phá kỵ việc khai trương - mở cửa hàng.
- Sao Tinh Sao Tinh trung tính với việc khai trương - mở cửa hàng.
- Ngày Hoàng Đạo Ngày Hoàng Đạo, thuận lợi cho việc khai trương - mở cửa hàng.
- Ngày Đại Hung Nên tránh mọi việc quan trọng, không riêng việc này.
-
3/10 Xấu
Ký hợp đồng - giao ước hôm nay ở mức xấu (3/10) nhờ hợp Ngày Hoàng Đạo, nhưng Trực Phá và Ngày Đại Hung kéo giảm điểm.
Cách tính ngày tốt
- Trực Phá Trực Phá kỵ việc ký hợp đồng - giao ước.
- Sao Tinh Sao Tinh trung tính với việc ký hợp đồng - giao ước.
- Ngày Hoàng Đạo Ngày Hoàng Đạo, thuận lợi cho việc ký hợp đồng - giao ước.
- Ngày Đại Hung Nên tránh mọi việc quan trọng, không riêng việc này.
-
3/10 Xấu
Động thổ - khởi công hôm nay ở mức xấu (3/10) nhờ hợp Ngày Hoàng Đạo, nhưng Trực Phá và Ngày Đại Hung kéo giảm điểm.
Cách tính ngày tốt
- Trực Phá Trực Phá kỵ việc động thổ - khởi công.
- Sao Tinh Sao Tinh trung tính với việc động thổ - khởi công.
- Ngày Hoàng Đạo Ngày Hoàng Đạo, thuận lợi cho việc động thổ - khởi công.
- Ngày Đại Hung Nên tránh mọi việc quan trọng, không riêng việc này.
-
🏡 Nhập trạch - vào nhà mới3/10 Xấu
Nhập trạch - vào nhà mới hôm nay ở mức xấu (3/10) nhờ hợp Ngày Hoàng Đạo, nhưng Trực Phá và Ngày Đại Hung kéo giảm điểm.
Cách tính ngày tốt
- Trực Phá Trực Phá kỵ việc nhập trạch - vào nhà mới.
- Sao Tinh Sao Tinh trung tính với việc nhập trạch - vào nhà mới.
- Ngày Hoàng Đạo Ngày Hoàng Đạo, thuận lợi cho việc nhập trạch - vào nhà mới.
- Ngày Đại Hung Nên tránh mọi việc quan trọng, không riêng việc này.
-
🚗 Mua xe - tậu xe3/10 Xấu
Mua xe - tậu xe hôm nay ở mức xấu (3/10) nhờ hợp Ngày Hoàng Đạo, nhưng Trực Phá và Ngày Đại Hung kéo giảm điểm.
Cách tính ngày tốt
- Trực Phá Trực Phá kỵ việc mua xe - tậu xe.
- Sao Tinh Sao Tinh trung tính với việc mua xe - tậu xe.
- Ngày Hoàng Đạo Ngày Hoàng Đạo, thuận lợi cho việc mua xe - tậu xe.
- Ngày Đại Hung Nên tránh mọi việc quan trọng, không riêng việc này.
-
3/10 Xấu
Xuất hành - đi xa hôm nay ở mức xấu (3/10) nhờ hợp Ngày Hoàng Đạo, nhưng Trực Phá và Ngày Đại Hung kéo giảm điểm.
Cách tính ngày tốt
- Trực Phá Trực Phá kỵ việc xuất hành - đi xa.
- Sao Tinh Sao Tinh trung tính với việc xuất hành - đi xa.
- Ngày Hoàng Đạo Ngày Hoàng Đạo, thuận lợi cho việc xuất hành - đi xa.
- Ngày Đại Hung Nên tránh mọi việc quan trọng, không riêng việc này.
Nếu ngày 5/12/2027 không hợp việc của bạn thì sao?
Điểm thấp của ngày 5/12 là tín hiệu cần điều chỉnh, không phải lệnh cấm. Hai việc bị chấm thấp nhất hôm nay là kết bạn (2/10) và may áo (2/10). Có 3 cách hạ rủi ro mà vẫn giữ được lịch của bạn.
-
Coi việc vào giờ Hoàng Đạo trong chính ngày này. Khung Ngọ (11h-13h) rơi đúng giờ hành chính nên dễ sắp xếp nhất cho việc buộc phải làm đúng ngày 5/12/2027. Bảng đủ 6 giờ Hoàng Đạo và 6 giờ Hắc Đạo nằm ngay mục kế tiếp.
-
Dời sang ngày tốt gần nhất. Gần nhất là ngày 7/12 (Canh Thân) - 9/10, mức Đại Cát, cao hơn 3.0/10 của ngày đang xem.
Lựa chọn thứ hai là ngày 8/12 (Tân Dậu) - 6.6/10, mức Cát, cao hơn 3.0/10 của ngày đang xem.
-
Mượn tuổi hợp đứng chủ lễ. Tuổi Tuất, Dần, Mùi hợp ngày Mậu Ngọ, nhờ người tuổi này thay mặt động thổ hoặc nhận lễ giúp giảm phần xung của gia chủ. Cách chọn người mượn tuổi xem tại hướng dẫn xem tuổi làm nhà.
Các cách trên dựa trên quy tắc lịch pháp truyền thống, mang tính tham khảo văn hóa - tín ngưỡng, không thay thế quyết định chuyên môn của bạn.
Giờ hoàng đạo ngày 5/12/2027 là những giờ nào?
Ngày Mậu Ngọ có 6 giờ Hoàng Đạo: Tý (23h-01h), Sửu (01h-03h), Mão (05h-07h), Ngọ (11h-13h), Thân (15h-17h), Dậu (17h-19h). Khung dễ sắp xếp nhất trong giờ hành chính là Ngọ (11h-13h), còn 6 khung Hắc Đạo nên né khi ký kết hoặc xuất hành.
6 giờ Hoàng Đạo và 6 giờ Hắc Đạo ngày Mậu Ngọ
Trong 12 khung giờ của ngày Mậu Ngọ, 6 khung thuộc Hoàng Đạo và 6 khung thuộc Hắc Đạo. Việc cần chắc chắn nên đặt vào khung Hoàng Đạo; việc buộc làm trong giờ Hắc Đạo thì rút ngắn thời gian và tránh khởi sự đúng đầu giờ.
Giờ Hoàng đạo
- Tý (23h-01h)
- Sửu (01h-03h)
- Mão (05h-07h)
- Ngọ (11h-13h)
- Thân (15h-17h)
- Dậu (17h-19h)
Giờ Hắc đạo
- Dần (03h-05h)
- Thìn (07h-09h)
- Tỵ (09h-11h)
- Mùi (13h-15h)
- Tuất (19h-21h)
- Hợi (21h-23h)
Tuổi nào hợp, tuổi nào xung ngày Mậu Ngọ?
Cá nhân hóaTuổi Tuất, Dần, Mùi hợp ngày Mậu Ngọ nhờ quan hệ tam hợp - lục hợp với chi Ngọ, còn tuổi Tý, Sửu xung khắc nên lùi việc lớn sang ngày khác. Thứ tự 12 tuổi bên dưới xếp từ tuổi Dần (Tam Hợp) trở xuống, luận giải từng tuổi xem tại tử vi hằng ngày 12 con giáp.
Tử vi mang tính tham khảo tín ngưỡng dân gian.
Tam Hợp - tài lộc tình duyên đồng hành
Tam Hợp - quý nhân phù trợ, chốt deal dễ dàng
Lục Hợp - gia đạo hoà thuận, kết nối tốt
Bình hoà - ngày yên bình, không nổi bật
Bình hoà - ngày yên bình, không nổi bật
Bình hoà - duy trì routine thường ngày
Bình hoà - duy trì routine thường ngày
Bình hoà - phù hợp việc cũ, không khởi sự
Bình hoà - phù hợp việc cũ, không khởi sự
Tương Hại - tiến độ chậm, kiên trì
Tự Hình - kiểm soát cảm xúc
Lục Xung - cẩn thận tài chính, lái xe
Ngày 5/12/2027 nên làm gì theo từng ngành nghề?
Trực Phá (ngày phá hoại - đại hung, kỵ trăm sự) chi phối ngày 5/12/2027 nên mỗi nghề có đầu việc nên đẩy và nên hoãn khác nhau. Nhóm Văn phòng / Công sở hợp Họp căng thẳng - lắng nghe nhiều hơn nói. Nhóm Kinh doanh / Buôn bán hợp Dọn kho hàng cũ nhưng nên tránh Khai trương.
Lời khuyên mang tính tham khảo, không thay thế quyết định chuyên môn.
Văn phòng / Công sở
Nên Họp căng thẳng - lắng nghe nhiều hơn nói, Đàm phán lại điều khoản cũ. Tránh Đề xuất ý tưởng mới. Giờ tốt: Buổi sáng đầu giờ làm việc - não bộ minh mẫn, hợp họp hành quan trọng.
Kinh doanh / Buôn bán
Nên Dọn kho hàng cũ, Sàng lọc nhà cung cấp kém. Tránh Khai trương. Giờ tốt: Giờ "vàng" của ngày - khách hàng đông, giao dịch nhiều.
Xây dựng / BĐS
Nên Phá dỡ phần lỗi, Hủy hợp đồng kém chất lượng. Tránh KHỞI CÔNG XÂY DỰNG - ĐẠI KỴ. Giờ tốt: Sáng sớm tránh nắng gắt - hợp khởi công, đặt móng.
Học sinh / Sinh viên
Nên Phá bỏ thói quen học kém, Đổi phương pháp học. Tránh Thi cử. Giờ tốt: Sáng sớm cho việc học mới, đêm khuya cho ôn tập sâu.
Can Chi, Ngũ hành và Nạp Âm ngày Mậu Ngọ nói lên điều gì?
Ngày Mậu Ngọ có Thiên Can là Mậu thuộc hành Thổ, Địa Chi là Ngọ thuộc hành Hỏa. Quan hệ Can - Chi: Chi sinh Can.
| Yếu tố | Chi tiết | Ý nghĩa thực tế |
|---|---|---|
| Thiên Can (Mậu) | Thổ Dương | vững chắc, bao dung, đáng tin |
| Địa Chi (Ngọ) | Hỏa Dương · Con Ngựa | 🐴 Con Ngựa - biểu trưng đặc tính ngày. |
| Nạp Âm | Hỏa · Thiên Thượng Hỏa | Lửa trên trời - mệnh Hỏa của ngày Mậu Ngọ. |
| Tương sinh / khắc | Chi sinh Can | Ngày này nên mở rộng quan hệ - tận dụng sự hỗ trợ từ người khác để tiến nhanh hơn. |
| Màu hợp mệnh | Vàng đất Đỏ | Hợp với hành Thổ - Hỏa của ngày Mậu Ngọ - nên dùng để tăng vận khí. |
| Con số may mắn | 0, 2, 5, 7, 8, 9 | Dùng cho việc chọn số, biển số, sim điện thoại. |
Nhận xét tổng quan ngày 5/12/2027
Bước sang ngày 5/12/2027 (8/11 âm lịch), can chi của ngày là Mậu Ngọ.
Hành Thổ Dương - bản chất chứa đựng, bao dung. Giờ Ngọ (11h-13h) là lúc Dương khí đỉnh điểm - nóng nhất trong ngày. Chi là môi trường, Can là chủ thể - môi trường tốt thì chủ thể phát triển.
Hợp việc cần đối tác, hợp tác.
Trực Phá chủ về phá vỡ, thay đổi - đại hung cho khởi sự, đại kỵ ký kết.
Tháng Mười Một - giữa Đông, đêm dài lạnh sâu, khí Âm vượng.
Ngày 5/12/2027 có một số điểm bất lợi - nên hoãn việc quan trọng nếu có thể.
Tuần chứa ngày 5/12/2027 có 1/7 ngày đạt mức Tốt trở lên, cao nhất là 29/11 (Nhâm Tý, 7.4/10) - so cả tuần tại bảng điểm 7 ngày trong tuần.
Sự kiện - Tiết Tiểu Tuyết
Ngày 5/12/2027 đang trong tiết Tiểu Tuyết (22/11/2027 - 7/12/2027) - Tuyết nhẹ - miền Bắc Việt Nam bắt đầu lạnh sâu.
Xem chi tiết tiết Tiểu Tuyết →Chi tiết ngày 5/12/2027 - Can Chi, Nạp Âm, Hướng
Cần quy đổi một mốc khác sang ngày âm thì dùng công cụ đổi ngày âm dương, chẳng hạn khi tra ngày giỗ hay ngày sinh theo âm lịch.
Ngày Mậu Ngọ có nạp âm Thiên Thượng Hỏa (mệnh Hỏa), hợp tuổi Tuất, Dần, Mùi và khắc tuổi Tý, Sửu. Bảng dưới tra Can Chi, Nạp Âm từng cấp Ngày, Tháng, Năm.
| Ngày | Tháng | Năm |
|---|---|---|
| Mậu Ngọ | Nhâm Tý | Đinh Mùi |
| Thiên Thượng Hỏa | Tang Đố Mộc | Thiên Hà Thủy |
| Lửa trên trời | Gỗ cây dâu | Nước trên trời |
Ngày Mậu Ngọ - Chi sinh Can. Nạp âm Thiên Thượng Hỏa (Lửa trên trời ).
Ngày Mậu Ngọ do Sao Tinh (Mã (Ngựa)) và Trực Phá chi phối, ngày phá hoại - đại hung, kỵ trăm sự - đặc tính đầy đủ xem ở sao Tinh trong 28 Tú.
Hỉ Thần: Đông Nam - Tài Thần: Chính Bắc - Hạc Thần: Chính Nam (tránh)
Câu hỏi thường gặp về ngày 5/12/2027
Ngày tốt xấu trên lịch này được tính dựa trên gì?
Xem ngày tốt xấu có đáng tin không?
Ngày 5/12/2027 là ngày gì âm lịch?
Ngày 5/12/2027 là ngày tốt hay xấu?
Giờ hoàng đạo ngày 5/12/2027 là giờ nào?
Lịch âm dương là gì?
Tuổi nào hợp - khắc với ngày 5/12/2027?
Phát hiện thông tin chưa chính xác trong ngày này? Báo lỗi dữ liệu